Diễn đàn toán học số 1 tại Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cách ôn tập ngữ pháp tiếng Nhật hiệu qủa nhất

Go down

Cách ôn tập ngữ pháp tiếng Nhật hiệu qủa nhất Empty Cách ôn tập ngữ pháp tiếng Nhật hiệu qủa nhất

Bài gửi by Admin Fri Jan 29, 2021 10:18 am

Ngữ pháp tiếng Nhật là một trong những khó khăn nhất khi bạn học tiếng Nhật. Liệu có cách nào có thể giúp học nó một cách dễ dàng hơn không?
Các phương pháp giúp bạn học ngữ pháp tiếng Nhật hiệu quả.
Khi mới học tiếng Nhật, thì việc nhớ bảng chữ cái, làm quen với từ vựng và cách viết Hán tự là mối quan tâm lớn nhất của bạn. Tuy nhiên,việc học ngữ pháp tiếng Nhật cũng là điểm quan trọng không kém nếu bạn muốn giao tiếp và diễn đạt một cách trôi chảy.
http://thietkenoithatvanphongpro.com/news/tim-hieu-trinh-do-tieng-nhat-n5-la-gilo-trinh-hoc-n5-hieu-qua-nhat/
Sử dụng triệt để sách giáo trình.
Ngày trước mình rất ít khi viết vào sách, mà thường thì không có viết để giữ vở sạch chữ đẹp ^^. Nhưng giờ thì quan điểm của mình lại hơi khác một chút. Để đỡ mất thời gian, và có thể ngay lập tức ghi lại những ý tưởng hay từ ngữ, cảm xúc lóe ra trong đầu thì mình lấy ngay bút bi viết ra cuốn sách mình đang ôn.

Ngày trước thì nghĩ là nhỡ mình trượt thì còn sử dụng sách để ôn lại. Nhưng viết vào thì vẫn ôn lại được lại còn giúp mình ôn lại nhanh hơn ấy
Như mình dùng cuốn ấy làm giáo án luôn thì để lưu lại những gì mình đã từng dạy và phân tích cho mọi người.

Những bạn nào còn đi học trên ghế nhà trường thì cũng có thể áp dụng việc này để viết lại ngay tức khắc lời của thầy cô hoặc memo lại những phát kiến của bản thân vào phần tương ứng nhé.
http://diendannoithat365.com/news/5-cuon-sach-giup-ban-hoc-sieu-gioi-tieng-nhat-tu-con-so-0/
Thế nên dạo này cuốn sách của mình nó hay nhem nhuốc thế này
Đây là cuốn Sinkanzen N1 mọi người ạ
Tự ôn tập lại
Với phần từ vựng ngày hôm trước thì mình đã dùng biểu đồ xương cá để tổng kết lại.
Còn với bài ngữ pháp và đọc hiểu thì mình thường làm như sau.
• Chỉ viết lại những nội dung nổi bật hoặc khó nhớ vào vở.
Mình thấy nếu viết lại hết tất cả cấu trúc, đoạn văn vào vở sẽ rất tốn thời gian và công sức. Nên với bản tính lười bẩm sinh ^^ mình chỉ viết lại vào sổ khi đọc lại sách hoặc giáo trình lần thứ hai mà vẫn bị sai hay không nhớ nghĩa của cấu trúc đó.
• Viết lại những câu mà mình làm sai vào trong vở.
Sách sẽ đưa ra một bài viết sử dụng những mẫu câu trong bài, xong mới giải thích từng mẫu ngữ pháp, rồi mới đến phần ôn tập và câu hỏi thực tế hay ra trong bài thi.
Thế nên, bước đầu tiên mình sẽ đọc phần miêu tả ý nghĩa cho mẫu câu ấy trước. Sau đó mới quay lại đọc phần đoạn văn ở đầu. Làm như vậy vừa để ôn lại ngay lập tức những mẫu câu mình vừa học vừa hiểu được ý nghĩa của bài văn ấy một cách sâu sắc hơn.
Sau khi đã nắm được hòm hòm nội dung ngữ pháp của bài rồi thì mình chuyển sang làm phần ôn tập.
Với những câu sai thì tìm hiểu thật kỹ xem tại sao mình sai rồi mới viết lại vào vở.
Khi note vào vở thì ghi rõ tại sao mình lại sai để rút kinh nghiệm cho lần sau
=> Cái này mình học được từ cuốn sách ノート術. Biến cuốn sổ của mình thành cuốn sổ lỗi sai.
Khi viết lại những phần mình bị sai thì còn comment cả cảm xúc và suy nghĩ của mình tại thời điểm đó nữa. Như vậy sẽ tạo được ấn tượng để giúp mình nhớ sâu hơn.
Ôn tập lại nhiều lần.
Cuốn sổ là vật bất ly thân của mình đã từ 1 năm trở lại đây. Thế nên cứ thỉnh thoảng mình lại dở cuốn sổ nhỏ sinh của mình ra để mần lại những thứ mình đã viết. Do giờ thì mình không còn áp lực bởi việc thi cử nữa, học giờ chỉ là vui vui, chơi chơi và vui thích thôi nên trong cuốn sổ cũng không còn nhiều kiến thức tiếng Nhật mà xen vào đó là nhiều vấn đề khác là mình quan tâm. Nhưng mỗi lần đọc lại những gì mình viết ra vẫn thấy hứng thú vô cùng.
Nhờ vào việc đọc đi đọc lại những phần mình đã sai nhiều lần thì mình sẽ nhớ hơn.
http://dangtinbannha.com/news/nhung-luu-y-can-thiet-de-hoc-tieng-nhat-tot/
Trước khi đi thi mình có thể ngồi đọc lại qua một lượt những phần mình đã viết. Nếu thấy mình đã nhớ rồi thì không viết lại nữa. Mà chỉ viết lại những cái mình vẫn làm sai xem số trang cần viết có ít lại hay không nhéSmile
• Chú ý:
Khi viết, sử dụng triệt để bút đỏ để viết lại những phần cần nhớ, để lúc ôn lại có thể sử dụng bộ kit ghi nhớ của Campus để hỗ trợ trong việc học thuộc.
Viết thưa và cách dòng để có thể ghi chú phân tích thêm hay chèn cảm xúc, ký tự vui nhộn chẳng hạn
Trên đây là một vài cách ôn tập ngữ pháp tiếng Nhật hiệu qủa nhất mà chúng tôi muốn chia sẻ tới các bạn. Chúc các bạn học tốt.

Admin
Admin

https://diendantoanhocvn.forumvi.com

- Similar topics